Menene Littafi Mai Tsarki ya ce game da cin abinci lafiya?

What Does Bible Say About Eating Healthy







Gwada Kayan Aikinmu Don Kawar Da Matsaloli

Menene Littafi Mai -Tsarki ya ce game da cin abinci lafiya ?, Tare da Ayoyi game da abinci mai gina jiki

Ina da matukar bakin ciki tare da wuce gona da iri na abinci mai sauri da kiba a cikin kasashenmu. Da zarar mun ci gaba, muna bunƙasa, kuma muna da abubuwan siyewa, muna samun kiba. Abincin sauri yana mamaye mu. Amma kuskuren kai tsaye ba abinci ne mai sauri ba, amma son mutum. Mun ƙyale kanmu mu kasance masu shiryar da sha’awoyin mu. Coci -coci da yawa suna koyar da cewa za mu iya cin komai, cewa Allah ba ya gaya mana ko ba mu dokoki game da abinci. Amma hakan ba daidai ba ne.

Littafi Mai Tsarki, duk da haka, yana koya mana gaskiya, wanda babu wani ɗan adam da zai iya guje mata. Yana koyar da ƙa'idodi game da lafiya da kuma game da rashin lafiya, wanda babu makawa a rayuwar ɗan adam.

KA'IDAR CIWON LAFIYA

Kowane ɗan adam ya san cewa antonym na lafiya cuta ce. Kalmar ba ta da kyau har ma za mu so mu kawar da ita daga yaren mu. Amma yana da zafi sosai a rayuwarmu. Sauƙin mura na hunturu shine tunatarwa akai cewa muna rashin lafiya. Ba ma za mu iya hana mura ta iso gare mu ba.

A cikin Farawa ne aka fara ambaton kalmar cutar, kuma tana da alaƙa da faduwar ɗan adam. Farawa 2:17 ta ce, Amma daga itacen sanin nagarta da mugunta ba za ku ci ba, domin a ranar da kuka ci daga cikinta lallai za ku mutu. Gargadin Allah ga sabon ɗan adam shine rashin biyayya zai kai ga mutuwa.

Wannan shine farkon ambaton cutar. Karshen ayar, tabbas za ku mutu, yana amfani da fifikon Ibrananci inda aka maimaita kalmar don ƙarfi: tabbas za ku mutu. Kalmar mutuwa, a wannan yanayin, ana iya fassara ta da mutuwa, wanda ke nufin tsari yayin rayuwar mutum har zuwa mutuwarsa ta zahiri. Kuma a gaskiya, wannan shine tsarin da ba makawa.

Tsofaffi sakamakon zunubi ne da cututtukan da ke tare da shi. Hakkin Allah na rashin biyayya ya cika zuwa wasiƙar. Ko mun ci daidai ko a'a, za mu yi rashin lafiya; bambancin shine Ubangiji Yesu, cikin jinƙansa, ya bamu hanyar rayuwa abin karɓa, cikakke, idan mun yi masa biyayya a cikin ƙa'idodinsa.

Lokacin da Adamu da Hauwa'u suka yi zunubi, hukuncin Allah ya tsaya cak: A cikin gumin fuskarka za ku ci abinci har sai kun koma ƙasa; domin daga cikinta aka ciro ka: gama turɓaya kake, ga turɓaya za ka koma (Far. 3:19). Mutuwa babu makawa; haka cutar da ke tare da ita. Allah yana cewa a cikin Romawa 3:23 cewa dukkan mu masu zunubi ne kuma muna nesa da shi.

Idan muka ɗauki wannan rubutun tare da Fitowa 15:25, wanda ke bayyana cewa Jehovah shine Mai warkar da Isra'ila, a bayyane yake cewa za mu yi rashin lafiya. Sabon Alkawari ya bayyana cewa Kowace kyakkyawar kyauta da kowace cikakkiyar kyauta na wanda yake mafi girma, wanda ke saukowa daga Uban haskoki, wanda babu canji ko inuwar juyawa tare da shi (Yak 1:17).

Kuma nesa da Mai Cetonmu Yesu Kristi, ba mu samun lafiya, sai dai rashin lafiya. Kuma a gaskiya, ta wurin kasawa da darajarsa, mun kasa samun fa'idojin da mutum nasa ke bayarwa, wadanda suka hada da lafiya.

Amma Allah, wanda yake cike da jinƙai, yana ba mu madaidaiciyar madaidaiciyar rayuwa mai lafiya ta jiki, rayuwar da Shi da ƙa'idodinsa ke jagorantar mu zuwa lafiya. Ba yana nufin ba za mu yi rashin lafiya ba, amma ba za mu yi rashin lafiya mai tsanani ba. Ka'idodin Littafi Mai-Tsarki suna da hangen nesa, kuma suna jagorantar mu zuwa rayuwa mai lafiya da ta cancanci Cocin Kristi.

KA'IDAR LAFIYA

Duk lokacin da muka ambaci batun lafiya, ɗan adam yana mai da hankali kan rashin lafiyar jikinsa. Duk da haka, ga Allah, ana haifar da ciwo cikin zunubi; a takaice dai, cuta ce ta ruhaniya wanda ke lalata jikin jikin mutum. Sakamakon nisa ne daga Ubanmu Allah.

A cikin Littafi Mai -Tsarki, kalmar ceto hakika tana da lafiya, kuma duk inda kalmar Helenanci Soteria ta bayyana, tana nufin lafiyar ruhaniya ta ɗan adam, saboda ruhun mutum da ruhinsa sun mutu, marasa lafiya, kuma sun yi nisa da Tushen Rai. Ba a amfani da kalmar ciwo kawai ga jiki, amma ga duk abin da ya saba, na zahiri da na ruhaniya.

Littafi Mai-Tsarki yana amfani da kalmar lafiya a cikin ayoyi da yawa, musamman a cikin Sarauniya-Valera na 1909. Amma tuni shekarun 1960 da KJV sun zubar da ceton lokacin, wanda, duk da cewa ba sabanin haka ba, a wurare da yawa, bai cika zama kamar yadda ya kamata ba. Kalmar lafiya, duk da haka, tana jayayya don warkarwa ta ruhaniya da wani lokacin.

A yau kalmar ceto ana amfani da ita ce kawai don ceton rai, amma ta ware warkar da jiki. Amma kalmar Helenanci soter ba wai kawai ceton ruhaniya bane amma cikon ceto, ceto wanda ya haɗa da ruhu, rai, da jiki.

Misali, a cikin Ayyukan Manzanni 4:12, mun karanta, Kuma babu ceto cikin kowa, domin babu wani suna ƙarƙashin sama da aka bayar cikin mutane wanda dole ne mu sami ceto. Siffar Latin tana amfani da lafiya, kuma duk Reina-Valera sun yi amfani da ita har zuwa shekarun 1960 sun fara canza fassarar.

Mutanen Espanya sun bayyana a bayyane, a cikin mahallin Ayyukan Manzanni, cewa kalmar da ta dace zata zama Salud, saboda hujjarsu ita ce lafiyar da ake samu a cikin jiki na gurgu, wanda shine sakamakon yin imani da Yesu Kiristi. Warkarwa ta jiki ita ce maido da lalacewar nama da cuta ta hanyar shiga Alherin Allah.

Annabi Ishaya yayi magana akan rashin lafiya ta wannan hanya: Kowane kai ba shi da lafiya, kuma kowace zuciya tana jin zafi. Daga tafin kafa har zuwa kai babu wani abin da bai cutar da shi ba, sai rauni, kumburi, da rubabben ciwon; ba ta warke, ba a ɗaure, ba a yi taushi da mai (Ishaya 1: 5-6).

Wannan nassi yana magana akan zunubin Isra’ila, amma kwatancin na zahiri ne, don haka ne yadda mutane suka yi rashin lafiya saboda yaƙe -yaƙe. Amma Ubangiji da kansa ya ce wa Isra'ila, Ku zo yanzu, mu yi tunani tare, in ji Ubangiji, idan zunubanku sun yi kamar mulufi, za su yi fari kamar dusar ƙanƙara; idan sun yi ja kamar ja, za su zama kamar farin ulu (Isha. 1:18). Allah yana tabbatarwa a cikin Kalmarsa cewa waraka ta gaskiya tana faruwa lokacin da Allah ya sake rayar da matattu, marasa aiki, da marasa lafiya.

Ga Allah, lafiya tana da alaƙa da ceton sa, kuma yana yiwuwa ne kawai gwargwadon yadda aka bayyana Alherinsa a madadin mutum mai zunubi. Kiwon lafiya Alheri ne, kuma kowane binciken likita shine Alheri a madadin ɗan adam mai zunubi, kuma kowane mu'ujiza shine hangen babban kaunar Kristi mai ɗaukaka ga duniya mai zunubi.

Wannan ba yana nufin cewa mai bi ba ya rashin lafiya, kuma ba yana nufin cewa an kubutar da bawan Kristi daga kowace cuta ba. Zunubi yana cikin masu zunubi na ɗan adam, kuma za a kawar da shi ne kawai har sai fansa ta ƙarshe, amma mai zunubin da ya mutu mai zunubi zai shiga wuta mai zunubi; wannan yana nufin zai tafi da cututtukansa har abada.

Wannan shine ma'anar jumlar da Yesu yayi amfani da ita lokacin da ya ce, tsutsotsirsu ba ta mutuwa (Markus 9:44), muguntar su da cututtukan su ba za su ƙare ba, kuma a zahiri za a tabbatar da su a cikin annobar tsutsotsi a jikin su da aka hukunta.

Na yi imani da gaske cewa Yesu Kiristi yana warkarwa kuma ikonsa yana da girma kamar koyaushe. Amma wannan ba ya tilasta masa ya warkar da kowa da kowa ko kuma ya cusa wa waɗanda ba su da isasshen abinci. A cikin ƙasashen da za mu iya zaɓar abin da za mu ci, masu bi suna watsi da lafiyarsu. A nan ne tambaya ta taso kai tsaye ga masu bi cikin Kristi: Idan Yesu shine abin koyi, me yasa ba za mu yi koyi da shi a cikin abincinmu ba? Kuma ta yaya Yesu ya ci abinci?

RAYUWAR UBANGIJI YESU

Kodayake Nassi kamar bai ambaci abubuwa da yawa game da abincin Ubangiji ba, yana da takamaiman yadda ya ci. Don gano, muna buƙatar kawai duba Nassosi don amsa tambayoyin da ke tasowa daga binciken. A zahiri, a cikin wannan binciken, biyu daga cikin tambayoyin da suka taso min sune: Wace ƙasa ce Yesu? Yaya gaskiya ya kasance? Bari mu dubi kowannensu.

Wace ƙasa ce Yesu?

Ina tsammanin wannan tambaya ce mai bayyana kanta. Duk wanda ya san tarihi ya san cewa Yesu Bayahude ne. Ya gaya wa matar Basamariya, Lafiya ta fito daga Yahudawa (Yahaya 4:22), yana nufin kansa a matsayin kawai Mai Ceto; Bayahude ta hanyar haihuwa kuma Bayahude ta al'ada. Amma Shi ba Bayahude bane; Yesu yana ɗaya daga cikin Yahudawan da ba su bi Farisanci ba, cike da matattu, dokoki marasa ma'ana.

Ya ce ya zo ya cika doka (Matta 5:17), kuma cikawar ita ce ɗaukar dokokin Attaura a cikinsa, ba kamar yadda wani malami ya bayyana ba, amma kamar yadda Allah ya bar su a rubuce. A haƙiƙa, a cikin Matta 5, duk lokacin da ya faɗi, kun ji an faɗi, ko kun ji an faɗa wa magabata, yana nufin ra'ayoyin Hillel da sauran Malaman zamaninsa.

Ya yi hamayya da duk abin da ke yahudawa; domin ba yahudanci ke bayyana ba; haka nan kaciya ba ta bayyana cikin jiki: amma Yahudanci ne a ciki; kuma kaciya ita ce ta zuciya, cikin ruhu, ba cikin wasiƙa ba; wanda yabonsa ba na mutane ba ne, amma na Allah ne (Rom. 2: 28-29).

Saboda haka Yahudawa ba su yarda da Kristi ba kuma sun zarge shi a gaban Bilatus, suna mai da kansu masu laifi tare da Al'ummai na mutuwarsa.

Yaya gaskiya Yesu ya kasance?

Sosai. Yesu ba kawai yayi Gaskiya ba, amma ya yi iƙirarin zama Gaskiya (Yahaya 14: 6). A wurare da yawa na Bisharar Yahaya, ya furta cewa shi daidai ne kuma shi ne Allah. Don haka, cika Dokarsa dabi'a ce a gare shi, domin shi ne ya ba Musa. Wannan yana da mahimmanci.

Idan Kristi ya cika Doka, babu wani Kirista na gaskiya da ya kamata ya bi Doka don samun ceto. Yesu ya koya mana cewa Gaskiya ɗaya ce a cikin sa domin bai ce a bi Gaskiya ko ya kai mu ga Gaskiya ba. Ya ce Shi da kanSa Gaskiya ne (Yahaya 14: 6). Gaskiyar Kirista ba manufa ce, ƙa'ida, ko falsafa ba; Gaskiyar Kirista Mutum ne, Ubangiji Yesu. Binsa, yi masa biyayya, da gaskata kalmominsa sun isa.

Bin Gaskiya da kasancewa cikin Gaskiya shine yin imani da Yesu, dogara da shi, da kowace kalma da ya faɗa a cikin Nassosi.

Ayoyin Littafi Mai -Tsarki game da abinci mai gina jiki

Ayoyin Littafi Mai -Tsarki game da abinci da lafiya. Ayoyin Littafi Mai -Tsarki lafiya cin abinci.

Anan akwai ayoyin Littafi Mai -Tsarki guda shida masu mahimmanci don la'akari da abinci.

1) Yahaya 6:51 Ni ne gurasa mai rai wanda ya sauko daga sama; idan kowa ya ci wannan gurasa, zai rayu har abada. kuma gurasar da zan bayar naman jikina ne, wanda zan bayar domin rayuwar duniya.

Babu wani abu mafi mahimmanci a rayuwa fiye da neman Gurasar Rai, Yesu Kristi. Shi ne gurasa mai rai wanda ya sauko daga sama, kuma yana ci gaba da gamsar da waɗanda aka kai su ga tuba da imani da Allah. Gurasa yana gamsar da yini ɗaya, amma Yesu Kristi yana cika har abada saboda duk wanda ya sha wannan gurasar ba zai mutu ba. Isra’ilawa na dā suna da abinci, amma sun halaka a cikin jeji saboda kafirci da rashin biyayya. Ga waɗanda suka yi imani kuma suke ƙoƙarin yin rayuwar biyayya, gurasa mai rai Yesu Kristi ya ce duk wanda ya gaskata da ni, ko da ya mutu, zai rayu (Yahaya 11: 25b).

2) 1 Korantiyawa 6:13 Abinci don ciki, ciki kuma don abinci, amma ɗayan da ɗayan za su lalata Allah. Amma jiki ba don fasikanci ba ne, amma na Ubangiji ne, Ubangiji kuma na jiki ne.

Akwai wasu majami'u da har yanzu suke bin dokokin cin abinci na Tsohon Alkawari wasu kuma suna raina wasu waɗanda suke cin abubuwan da suke ɗauka najasa ne. Duk da haka, tambayata a gare su koyaushe ita ce; Bayahude ne? Shin kun san cewa an rubuta waɗannan dokokin abincin ga Isra’ila kaɗai? Shin kun san cewa Yesu ya ayyana duk abinci mai tsabta? Yesu ya tunatar da mu, kamar yadda na tunatar da wani ɗan'uwa a cikin coci: Ya ce musu: Ku ma ba ku da hankali? Shin ba ku fahimci cewa duk abin da ke waje da ke shiga mutum ba zai iya gurɓata shi ba, domin ba ya shiga zuciyarsa, sai dai cikinsa, kuma yana fita zuwa bandaki? Ya faɗi haka, yana tsaftace duk abincin. (Markus 7: 18b-19).

3) Matta 25:35, Domin na ji yunwa, kun ba ni abinci; Na ji ƙishirwa, kun ba ni abin sha; Ni baƙo ne, kuma kun ɗauke ni.

Wani ɓangare na mahimmancin Littafi Mai -Tsarki game da abinci shine cewa yakamata mu taimaka ta hanyar rabawa tare da waɗanda ba su da komai ko kaɗan. Bugu da ƙari, mu kawai wakilai ne na abin da muke da shi ba masu mallakar ba (Luka 16: 1-13), kuma idan ba ku kasance masu aminci cikin dukiyar rashin adalci ba, wa zai ba ku amanar dukiya ta gaskiya (Luka 16:11). ) , In kuwa ba ku kasance da aminci ga waɗansu ba, wa zai ba ku abin da yake naku? (Luka 16:12)

Shekaru da suka wuce, an yi hayar wani mutum don aikin zartarwa; ya je gidan cin abinci tare da sauran membobin majalisar don murnar sabon aikinsa. Sun bar sabon mutumin ya fara bayan Shugaban Kamfanin. Lokacin da darekta (Shugaba) ya ga sabon ma'aikacin da aka yi hayar yana wanke wukar man shanu da adon ta, daga baya Shugaba ya gaya wa majalisar: Ina tsammanin mun yi hayar mutumin da bai dace ba. Wannan mutumin ya yi asarar $ 87,000 a shekara don vata man shanu . Bai kasance mai aminci a cikin ɗan ƙaramin abu ba, don haka Shugaba ba ya son saka wannan mutumin cikin abubuwa da yawa.

Ayoyin Littafi Mai -Tsarki game da Abinci

4) Ayyukan Manzanni 14:17 17. ko da yake bai bar kansa ba tare da shaida ba, yana yin nagarta, yana ba mu ruwan sama daga sama da lokutan amfani, yana cika zukatanmu da abinci (abinci) da farin ciki.

Allah shi ne Allah na kirki wanda yake ciyar da waɗanda ba nasa ba yana sa rana ta haskaka kan mugaye da nagarta kuma ya aiko da ruwan sama akan masu adalci da marasa adalci (Matiyu 5:45). Watau, Allah bai bar duniya ba tare da shaidar alherin sa, yana ba masu adalci da marasa adalci ruwan sama kamar haka, wanda ke nufin yana ba da ikon amfanin gona don girma da ciyar da ma waɗanda ba sa cikin iyali. na Allah. Wannan shine dalilin da ya sa waɗanda suka ƙi Kristi ba su da uzuri (Romawa 1:20) saboda suna ƙin gaskiya bayyananne kawai game da wanzuwar Allah (Romawa 1:18).

5) Karin Magana 22: 9 Za a sa wa ido mai jinƙai albarka, domin ya ba da abinci ga matalauta.

Akwai nassosi da yawa waɗanda ke gargaɗin Kiristoci don taimakawa da ciyar da matalauta. Cocin farko na ƙarni na farko ya raba abin da suke da shi ga waɗanda ba su da komai ko kaɗan, kuma wannan abin sha'awa ne domin Allah zai albarkaci idon rahama da ke neman masu bukata. The idon rahama duba don kada wasu su ji yunwa. Yesu ya tunatar da mu Na ji yunwa kuma kun ciyar da ni, na ji ƙishirwa kuma kun ba ni abin sha (Matta 25:35), amma lokacin da tsarkaka suka tambaya, Yaushe muka gan ku da yunwa muka ciyar da ku, ko ƙishirwa muka ba ku sha (Matta 25:37), ga abin da Yesu ya ce, Da zaran kun yi ɗaya daga cikin waɗannan ƙannena, kun yi mini (Matiyu 25:40). Don haka ciyar da miskinai, a zahiri, ciyar da Yesu ne, domin su ƙanana ne yan'uwa maza da mata.

6) 1 Korantiyawa 8: 8 Yayin da abinci baya sa mu zama abin karɓa ga Allah; saboda ba don muna cin abinci ba, za mu yi yawa, ko kuma saboda ba mu ci ba, za mu rage.

Shekaru da suka gabata, mun gayyaci Bayahude na Orthodox don cin abincin dare, kuma mun san abin da za mu sanya a kan tebur da abin da ba za a ɗora kan teburin ba. Ba mu so mu haifar da abin kunya ga wannan mutumin ba.

Munyi haka ne saboda umarnin Littafi Mai -Tsarki wanda ya ce kar a yi laifi ko sa ɗan'uwa ko 'yar'uwa ta yi tuntuɓe, kuma duk da cewa wannan mutumin ba ɗan'uwanmu bane a zahiri, har yanzu ba mu so mu ɓata masa rai ko sa shi jin daɗi, saboda Manzo Bulus ya ce : Ta wace hanya, idan abincin shine damar ɗan'uwana ya faɗi, ba zan taɓa cin nama ba, don kada in sa ɗan'uwana tuntuɓe. 1 Launi 8, 13).

Muna da abinci da yawa saboda Allah ya albarkace mu, don haka dole ne mu raba tare da waɗanda ba su da kaɗan saboda idan wani yana da kayan duniya ya ga ɗan'uwansa yana cikin bukata, amma ya rufe zuciyarsa a kansa, ta yaya ƙaunar Allah za ta ci gaba da kasancewa a cikin? Ƙananan yara, kada mu ƙaunaci magana, amma cikin ayyuka da gaskiya (1 Yahaya 3: 17-18).

ƙarshe

Idan har yanzu ba a kai mu ga tuba tare da Allah ba kuma ba mu dogara ga Kristi ba, ba za mu ji yunwa ko ƙishirwa na adalci ba, kuma ba za mu kula da matalauta da masu jin yunwa kamar waɗanda ke da Ruhun Allah ba, don haka Yesu yana cewa ga duk, Ni ne gurasar rai; Wanda ya zo wurina ba zai ji yunwa ba har abada, wanda kuma ya gaskata da ni ba zai ƙara jin ƙishirwa ba har abada (Yahaya 6:35).

Gurasa ko abin sha na iya gamsar. amma na ɗan lokaci kaɗan, amma Yesu ya gamsu har abada, kuma waɗanda suka ɗauki Gurasar Rai ba za su ƙara jin yunwa ba, har ma fiye da haka, suna tsammanin babban liyafa da babban biki a cikin tarihi duka. Mutum, ina nufin bikin auren Lamban Rago na Allah tare da matarsa, coci (Matiyu 22: 1-14). A halin yanzu, kar a manta da hakan idan za ku ba da yunwa ga masu yunwa, kuma ku ƙosar da mai raɗaɗi, za a haifi haskenku cikin duhu, duhunku zai zama kamar tsakar rana (Ishaya 58:10) .

Abubuwan da ke ciki