Ma'anar Annabci Ga Mai tsaron Ƙofar

Prophetic Meaning Gatekeeper







Gwada Kayan Aikinmu Don Kawar Da Matsaloli

Ma'anar Annabci Ga Mai tsaron Ƙofar

Ma'anar annabci ga mai tsaron ƙofa.

A zamanin da mai tsaron ƙofa yana hidima a wurare daban -daban: ƙofofin birni, ƙofofin haikali, har ma a ƙofar gidaje. Masu tsaron ƙofofi da ke kula da ƙofar birni dole ne su tabbata cewa an rufe su da daddare kuma suna cikin su a matsayin masu tsaro. Sauran masu tsaro an tsayar da su a matsayin masu tsaro a ƙofar ko a cikin hasumiya, daga inda suke iya ganin waɗanda ke kusantar birnin kuma suna sanar da isowarsu.

Waɗannan masu duba sun haɗa kai da mai tsaron ƙofa ( 2Sa 18:24, 26) , wanda ke da babban nauyi tun da tsaron garin ya dogara da yawa a kansa. Hakanan, masu dako suna isar da saƙonnin waɗanda suka isa wurin ga waɗanda ke cikin birni. (2Sar 7:10, 11.) Ga masu dako na sarki Ahasurus, wanda biyu daga cikinsu suka yi niyyar kashe shi, su ma an kira su ma’aikatan kotu. (Est 2: 21-23; 6: 2.)
A cikin haikalin.

Jim kaɗan kafin mutuwarsa, Sarki Dauda ya tsara Lawiyawa da masu aikin haikali da yawa. A cikin wannan rukunin na ƙarshe akwai masu tsaron gida, waɗanda suka kai 4,000. Kowane rukunin masu tsaron gida ya yi aiki kwana bakwai a jere. Dole ne su kalli gidan Jehobah kuma su tabbata cewa ƙofofin sun buɗe kuma a rufe a kan kari.

(1Kr 9: 23-27; 23: 1-6.) Baya ga alhakin kasancewa cikin tsaro, wasu sun halarci gudummawar da mutane suka kawo a haikalin. (2Sar 12: 9; 22: 4). Wani lokaci daga baya, babban firist Jehoiada ya sanya masu tsaro na musamman a ƙofar haikali lokacin da ya shafa wa saurayin Ubangiji suna tambaya, don su kare shi daga Sarauniya Ataliya, wanda ya ƙwace kursiyin.

(2Sar 11: 4-8.) Lokacin da Sarki Josiah ya yi yaƙi da bautar gumaka, masu tsaron ƙofofi sun taimaka cire kayan aikin da ake amfani da su wajen bautar Ba'al daga haikalin. Sannan sun ƙona duk wannan a bayan gari. (2Sar 23: 4). A zamanin Yesu Kristi, firistoci da Lawiyawa suna aiki a matsayin masu tsaron ƙofofi da masu tsaro a haikalin da Hirudus ya sake ginawa.

Dole ne su kasance a farke a koyaushe a matsayinsu don kada mai kula da su ko jami'in Dutsen Haikali ya kama su, wanda ba zato ba tsammani ya bayyana a zagayen sa. Akwai wani jami'in da ke kula da jefa kuri'a don hidimar haikali. Lokacin da ya iso ya kwankwasa kofar, sai mai gadin ya farka don ya bude, domin tana iya mamakin shi barci.

Game da kasancewa a faɗake, Misna (Middot 1: 2) yayi bayani: Hafsan dutsen haikalin ya kasance yana rataye a kusa da kowane mai gadin, yana ɗauke da fitilun ƙonawa da yawa a gabansa. Ga mai tsaro wanda ba ya tsaye, wanda bai ce: 'hafsan dutsen haikali, assalamu alaikum' kuma ya bayyana cewa yana barci, ya buge shi da sanda. Na kuma sami izinin kona rigarta (duba kuma Rev 16: 15) .
Waɗannan masu tsaron ƙofofi da masu tsaro an jibge su a wurarensu don kare haikali daga sata da hana shiga ga duk wani mai ƙazanta ko masu kutse.

A cikin gidaje. A zamanin manzanni, wasu gidaje suna da masu tsaron ƙofa. Misali, a cikin gidan Maryamu, mahaifiyar Juan Marcos, wani bawa mai suna Rode ya amsa lokacin da Bitrus ya ƙwanƙwasa ƙofar bayan wani mala’ika ya sake shi daga kurkuku. (Ayyukan Manzanni 12: 12-14) Hakanan, yarinyar da ke aiki a matsayin mai tsaron ƙofa a gidan babban firist ce ta tambayi Bitrus ko yana ɗaya daga cikin almajiran Yesu. (Yohanna 18:17.)

Fastoci A zamanin Littafi Mai -Tsarki, makiyaya sun kasance suna ajiye garken tumakinsu a cikin garken tumaki ko ninka cikin dare. Waɗannan garken tumaki sun ƙunshi ƙananan bangon dutse tare da ƙofar shiga. Ana ajiye garken mutum ɗaya ko da yawa a cikin garken tumaki da daddare, tare da mai tsaron ƙofa da ke kula da su.

Yesu ya bi al'adar da ta wanzu na samun garken tumaki da mai tsaron ƙofar ya tsare lokacin da ya ambaci kansa a alamance, ba kamar na makiyayin tumakin Allah ba har ma da ƙofar da waɗannan tumakin za su iya shiga. (Yahaya 10: 1-9.)

Kiristoci Yesu ya nanata bukatar Kirista ya ci gaba da mai da hankali da kuma tsammanin zuwansa a matsayin mai zartar da hukuncin Jehobah. Ya yi kama da Kirista da mai tsaron ƙofa wanda ubangijinsa ya umarce shi da ya kasance a faɗake domin bai san lokacin da zai dawo daga tafiyarsa ƙasar waje ba. (Mr 13: 33-37)